Tài xế ô tô điều khiển xe quá thời gian quy định bị xử phạt như thế nào? Luật Giao thông đường bộ quy định thời gian làm việc của tài xế không được quá 10 giờ trong một ngày và không được lái xe liên tục quá 4 giờ.
tai-xe-o-to-dieu-khien-qua-thoi-gian-quy-dinh

 Tài xế ô tô điều khiển xe quá thời gian quy định bị xử phạt như thế nào?

Tài xế ô tô điều khiển xe quá thời gian quy định bị xử phạt như thế nào?

Về thời gian làm việc của người lái xe ô tô, tại Khoản 1, Điều 65, Luật Giao thông đường bộ quy định không được quá 10 giờ trong một ngày và không được lái xe liên tục quá 4 giờ, theo Duongbo.vn.

Nếu vi phạm, người điều khiển xe sẽ bị xử phạt theo quy định của Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

Theo Điểm d, Khoản 6, Điều 23, khi điều khiển xe ô tô quá thời gian quy định, người điều khiển xe sẽ bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng. Đồng thời, người vi phạm sẽ bị tước GPLX từ 01 – 03 tháng, theo Thukiluat.

Như vậy, người điều khiển xe khách không được lái xe quá 10 giờ trong một ngày và không được lái xe liên tục quá 4 giờ. Tài xế nên chấp hành quy định về thời gian làm việc của người lái xe ô tô, vì đó là điều kiện để có sức khỏe tốt và có thể lái xe an toàn.

Bình luận