Đi xe máy trên vỉa hè bị phạt như thế nào? Theo Điểm D, Khoản 4, Điều 6, Nghị định 171, người điều khiển xe máy đi trên hè phố, không gây tai nạn bị phạt tiền từ 300.000-400.000 đồng.
xe-may-di-tren-via-he

 Đi xe máy trên vỉa hè bị phạt như thế nào? 

Đi xe máy trên vỉa hè bị phạt như thế nào?

Tại các thành phố lớn, vào giờ cao điểm có rất nhiều phương tiện giao thông lấn chiếm, leo lên vỉa hè để di chuyển, nhất là xe máy. Trường hợp này xẩy ra rất nhiều, gây ra nhiều vấn đề về giao thông cũng như mất mỹ quan đô thị.

Vậy việc xe máy đi trên vỉa hè bị phạt như thế nào?

Theo điểm g, khoản 4, điều 6 của Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định:

Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

g) Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường, làn đường quy định hoặc điều khiển xe đi trên hè phố, trừ trường hợp điều khiển xe đi qua hè phố để vào nhà;

Nếu vi phạm quy định trên mà gây ra tại nạn giao tông thì bị tước giấy phép lái xe 02 tháng - 04 tháng.

Bình luận